ต้องการหาคนหรือทีมมาเตะเพิ่ม ประกาศว่าข้าอยากเตะ

ผู้เขียน หัวข้อ: ''อ่านเกม คืออะไร ''  (อ่าน 13517 ครั้ง)

JohnCherry

• นักเตะสมัครเล่น
  • *
''อ่านเกม คืออะไร ''
« เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:38:11 AM »
อยากทราบว่า การอ่านเกม คืออะไร มีเทคนิค อย่างไร แล้ว การอ่านทางบอลล่ะ เหมือนกันไหม ถ้าไม่เหมือนมีเทคนิค อย่างไร ช่วยตอบทีครับ 5hurt

Peemalew

• *
Re: ''อ่านเกม คืออะไร ''
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:25:59 PM »
ประมาณว่า เราสามารถเดาทางของ คู่แข่งและทีมเรา ได้มั้งครับว่า จังหวะต่อไปเขาจะทำอะ เขาเล่นสไตไหน แผนของทีมเป็นยังไง

ถ้าเราอ่านเกมเก่งๆ  เราก็จะไม่หลงเเละตามจังหวะคนอื่นได้ทัน

วีธีฝึกของผมคือ เวลาดูคนอื่นเล่นหรือดูบอล ผมจะคิดตลอดว่าต่อไปเขาจะทำอะไรและต่อไปจะทำอะไร  เราก็คิดตามได้เองคับ

ปล. ไม่มั่นใจครับรอผู้รู้จริง

Fergie

• ประธาน ltb
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:02:03 PM »
 อ่านเกม ใน ความคิดของผม  น่าจะคือ  การที่กองหลังเก๋าๆ  สามารถ เดาได้ว่าผู้เล่นที่กำลังได้บอล จะส่งลูกไปตรงไหน แทงเข้าช่องไหน  และสามารถไปดักเอาบอล ก่อนที่บอลถูกส่งไปถึง คู่ต่อสู้ ส่วน อ่านทางบอล น่าจะคล้ายๆ กัน แต่มักใช้ ในกรณี การไปดักบอล ในจังหวะที่ถูกเลี้ยงจี้เข้ามา ถูกกระชากบอลหนี หรือ ถูกพลิกบอล ประมาณว่า ถ้าไปดักบอลที่ถูกส่งมาได้ เรียกว่า อ่านเกมขาด แต่ถ้าไปดักบอลในจังหวะที่จะถูกเลี้ยง กระชากหนี เรียกว่า อ่านทางบอลเยี่ยม

ส่วนเทคนิคว่าจะอ่านไงให้เก่งๆ ผมว่าต้องศึกษาคู่ต่อสู้คนนั้นว่ามักจะเปิดบอล เลี้ยงบอลอย่างไร  หรือ ไม่ก็ลองไปเล่นกองหน้า หรือ กองกลาง ก่อนจะมาเล่นกองหลัง สังเกต พวกกองหน้าหรือกองกลาง  พอมาเล่นกองหลัง มักจะดักบอลได้ดี เนื่องจาก เค้าเคยเล่นตำแหน่งนั้นมาก่อน เลยรู้ว่า กองหน้า หรือ กองกลาง มันจะทำอะไร ในจังหวะต่อไป

ตัวอย่าง นักเตะแบบนี้ เช่น  ซูเปอร์แมน โลธ่าร์ มัทเธอุส อดีตกัปตันทีมชาติเยอรมัน ชุดแชมป์โลกปี 1990 คนนี้ เริ่มแรก เล่นกองกลาง แต่หลังๆของ อาชีพการค้าแข้ง ถูกจับมาเล่น ลิเบอร์โล่ และเล่นได้ดีด้วยน่าจะเป็นเพราะการอ่านเกมที่ดีของเค้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 06:53:07 PM โดย Fergie »

JohnCherry

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:21:18 AM »
ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้าพี่ๆ เป็นกองหลัง ถูกฝั่งตรงข้าม เลี้ยงจี้มาตรงกลางทำยังไงดีครับ ปัญหาที่ผมเจอคือ ถ้าผมเข้าบอล เค้าจะส่ง ถ้าผม ไม่เข้าบอลปิดเพื่อนเค้าไว้ เค้าจะล่อเป้า โกล นิ่งๆเลยครับ ทำยังไงดี 4welcome

Fergie

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:00:14 AM »
จากที่พิมม์มา แสดงว่า กำลังอยู่ในสถานการน์  2 ต่อ 1  คือ หลังคนเดียว กองหน้า 2 คน ฉะนั้นถ้าเสียประตู ไม่ต้องเป็นเครียด เพราะ มันเป็นจังหวะหลุดของฝ่ายรุกแล้ว เราแค่ป้องกันให้ดีที่สุดพอ  ถ้าเป็นผมจะไม่ไปปิด เพื่อนเค้า เพราะถ้าทำอย่างนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับการหลุดเดี่ยว  ของคนที่มีบอล เค้าจะแต่ง จะยิงสบาย สิ่งที่ควรทำคือการดึงเวลาไว้ให้ได้นานที่สุด ก่อนที่ฝ่ายรุกจะมีจังหวะยิง เพื่อ เรียกเพื่อนเราให้ลงมาช่วยรับ ดังนั้น ควรประกบตัวที่กำลังเลี้ยงจี้ วิ่งถอยหลังประคอง ไว้ ยืนในลักษณะเอียงข้างเข้าหา เพื่อง่ายต่อการกลับตัว ไปไล่บอลต่อในจะจังหวะที่เค้าจะส่งหรือเลี้ยงหนีเรา ถ้าเค้าส่งก็ค่อยตามไปไล่อีกคน เพราะอย่าลืมว่า ถ้าเค้าส่ง  ต้องเสียเวลา บอลเดินทาง เสียเวลาในการจับบอลของอีกคนอีก  เวลานั้นแหละ เพื่อนร่วมทีมคุณต้องลงมาช่วย คุณแต่ถ้าไม่มีใครลงมาก็รับสภาพเถอะ หรือ มีอีกวิธีถ้ามั่นใจ คือ เข้าบอลให้ขาด ให้หนัก ในจังหวะแรก  คุณอาจตัดบอลได้เลย หรือ ไม่ฝ่ายรุกก็หลุด 2 คน เลย

ปล. avatar คุณ JohnCherry  ที่เอามาลง ถือเป็นการล้อเลียน ไม่ให้เกียรติ ประธานนะคับ ผมไม่ใช่แต๋วนะย่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 09:02:22 PM โดย Fergie »

JohnCherry

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:20:32 PM »
ปล. avatar คุณ JohnCherry  ที่เอามาลง ถือเป็นการล้อเลียน ไม่ให้เกียรติ ประธานนะคับ ผมไม่ใช่แต๋วนะย่ะ

ผมขอประทานโทษมาในที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะล้อเลียนครับ ผมจะเปลี่ยน Avarta ทันทีหลังจากพิมกระทู้นี้ ให้เร็วที่สุดครับบ ขอโทษจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 09:02:35 PM โดย Fergie »

Fergie

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:01:02 PM »
ปล. avatar คุณ JohnCherry  ที่เอามาลง ถือเป็นการล้อเลียน ไม่ให้เกรียรติ ประธานนะคับ ผมไม่ใช่แต๋วนะย่ะ

ผมขอประทานโทษมาในที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะล้อเลียนครับ ผมจะเปลี่ยน Avarta ทันทีหลังจากพิมกระทู้นี้ ให้เร็วที่สุดครับบ ขอโทษจริงๆ

555 อย่าซีเรียส ผมอำเล่นเฉยๆ

JohnCherry

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:16:15 PM »
 5hurt เอาซะผม ตวดอวดตวดใจ (เอาซ่ะพิมภาษาสำเนียงจีนเลย ) หมดเลยย 7scerm

nOnG_WinZ

• นักเตะทีมโรงเรียน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:24:53 AM »
ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้าพี่ๆ เป็นกองหลัง ถูกฝั่งตรงข้าม เลี้ยงจี้มาตรงกลางทำยังไงดีครับ ปัญหาที่ผมเจอคือ ถ้าผมเข้าบอล เค้าจะส่ง ถ้าผม ไม่เข้าบอลปิดเพื่อนเค้าไว้ เค้าจะล่อเป้า โกล นิ่งๆเลยครับ ทำยังไงดี 4welcome

ถ้าเป็นจังหวะ 2-1 ให้ปิดขาข้างที่เขาจะส่งเพื่อนครับ เปิดให้เขายิงได้แต่ในมุมแคบ ประตูมักจะอ่านทางแล้วยืนในตำแหน่งอยู่แล้วครับ นี่เป็นวิธีที่ดีที่สุดถ้าหลุดมา 2-1 ครับ

พยายามปิดมุมให้แคบ ตัดได้ถ้าจะส่ง ถ้าจะยิงให้ลำบากหรือมุมแคบ เพราะเขายิงไม่ง่ายหรอกครับ กว่าจะง้าง กว่าจะยิง ถ้าไม่ง้างเลย ลูกที่ยิงออกไปก็จะไม่มีน้ำหนักครับ โกล์รับง่าย หลักคือใจเย็นๆครับ อย่าวิ่งเข้าบอลพรวดพราด

เพราะถ้าเข้าบอลพรวดแล้วเค้าจ่ายเลยให้เพื่อนหลุด โกล์จะทำงานลำบากกว่ากันเยอะครับ พูดในมุมมองของโกล์นะครับ  1smile

Fergie

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:02:28 AM »

ถ้าเป็นจังหวะ 2-1 ให้ปิดขาข้างที่เขาจะส่งเพื่อนครับ เปิดให้เขายิงได้แต่ในมุมแคบ ประตูมักจะอ่านทางแล้วยืนในตำแหน่งอยู่แล้วครับ นี่เป็นวิธีที่ดีที่สุดถ้าหลุดมา 2-1 ครับ

พยายามปิดมุมให้แคบ ตัดได้ถ้าจะส่ง ถ้าจะยิงให้ลำบากหรือมุมแคบ เพราะเขายิงไม่ง่ายหรอกครับ กว่าจะง้าง กว่าจะยิง ถ้าไม่ง้างเลย ลูกที่ยิงออกไปก็จะไม่มีน้ำหนักครับ โกล์รับง่าย หลักคือใจเย็นๆครับ อย่าวิ่งเข้าบอลพรวดพราด

เพราะถ้าเข้าบอลพรวดแล้วเค้าจ่ายเลยให้เพื่อนหลุด โกล์จะทำงานลำบากกว่ากันเยอะครับ พูดในมุมมองของโกล์นะครับ  1smile

เยี่ยม เป็นอีกวิธี บีบให้ยิงในมุมที่ไม่อันตราย ขอบคุณ น้องวิน

Bluemachine

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:23:09 PM »
บีบให้ไปทางที่เสียเปรียบน้อยที่สุด

EMxz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 04:15:49 PM »
ทุกครั้งที่ผมเจอสถานการณ์ 2-1 3-1 แล้วพลาดถูกยิงประตูเข้า ผมจะรู้สึกว่าถ้าเข้าไปตัดบอลก่อนที่เค้าจะคอนโทรลลูกได้จะตัดบอลได้ครับ บางครั้งก็อาจจะเป็นการเข้าพรวดพลาดไปบ้างแต่ก็รู้สึกดีกว่าโดนชิ่งหรือกระชาก หลุดไปนะครับ

tingnork

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 10:07:22 PM »
สำหรับผมนะครับ อ่านเกมก็คือ การอ่านว่า เกมของฝ่ายตรงข้ามนั้น เ็ป็นอย่างไร รุกแบบไหนซ้ะส่วนใหญ่ จะรับมืออย่างไร
ส่วนสถานการณ์ 1 ต่อ 2 อ่ะครับ ผมจะใช้วิธีการอ่านบอล ค่อย ๆ เข้าไป อย่าพรวดพราด  เพราะอาจจะโดนฝ่ายตรงข้ามหลอกได้
เอาตัวเราบังมุมเสาแรกไว้ ไว้แล้วรอจังหวะ ถ้าเขาส่งให้เพื่อนก็วิ่งเข้าไปชิงเลยครับผม ...  12shoot  15red

poppoppo

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:21:33 AM »
 16laugh 16laugh 16laugh 16laugh

sniper

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:56:43 AM »
การอ่านเกม คือ การคาดเดาการเล่นของคู่ต่อสู้และเพื่อนร่วมทีมในทันทีทันใด ทั้งการเคลื่อนที่ การผ่านบอล และการยิงประตู โดยอาศัยหลักดังนี้
1.ประสบการณ์ คือความรู้ความสมมารถที่สั่งสมมา การอ่านเกมโดยใช้ประสบการรณ์นี้มีความแม่นยำสูง ทำได้โดยจินตนาการว่าเมื่อเราเป็นฝ่ายตรงข้ามหรือเป็นเพื่อนร่วมทีมของเราเอง เราจะทำยังไง เช่นการที่เราทำเกมรุกขึ้นไปทางริมเส้น เราต้องรู้แล้วว่าหน้าประตูฝ่ายตรงข้ามมีกองหลังกี่คน และเพื่อนเราดคลื่อนที่อย่างไร เสาแรกหรือเสาสอง มีช่องให้เราเลี้ยงฝ่ากองหลังเข้าไปยิงเองได้ไหม สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นในทันทีทันไดขณะแข่งขัน การตัดสินใจให้เร็วและรีบลงมือทำในสิ่งที่เราคิดและมีความแม่นยำจะเป็นอีกปัจจัยที่สามารถกำหนดผลแพ้ชนะได้เลยทั้งหมดนั้นคือการอ่ารเกมในขณะที่เราเป็นฝ่ายรุก ส่วนในเกมรับก็ไม่แตกต่างกันมาก ต้องประเมินสถานการณ์ขณะนั้นเช่น รู้ว่าโดนสวนกลับเร็ว ก็ต้องรีบตัดฟาวล์ตั้งแต่กลางสนาม สิ่งเหล่านี้ล้วนแล้วแต่เป็นการอ่านเกมโดยอาศัยประสบการณ์ทั้งนั้น
2.การอ่านเกมส์จากการสังเกต เวลาดูบอลอย่าดูเฉยๆครับ ให้สังเกตพฤติกรรมของคู่ต่อสู้ตลอดจนเพื่อนร่วมทีมคุณด้วย นักฟูตบอลส่วนใหญ่จะมีพฤติกรรมในการเล่นแบบซ้ำๆ เกือบจะในทุกอริยาบถ หากเราสังเกตและจดจำสิ่งที่พวกเขาทำเราก็จะง่ายต่อการรับมือกับสิ่งเหล่านั้น เช่นการบีบไม่ให้เล่นในเท้าที่ถนัด หรือเคลื่อนที่ไปในทิศทางที่เขาถนัด นักฟุตบอลที่ดีไม่ได้เก่งอย่างเดียวครับแต่ต้องรู้จักสังเกตด้วย