ต้องการหาคนหรือทีมมาเตะเพิ่ม ประกาศว่าข้าอยากเตะ

ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงบอลยังไงให้คล่องครับ  (อ่าน 6556 ครั้ง)

๏Thw WazZa๏

• นักเตะสมัครเล่น
  • *
เลี้ยงบอลยังไงให้คล่องครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 11:24:01 PM »
เลี้ยงบอลยังไงให้คล่องครับ บอกทีงับๆๆๆ ผมเลี้ยงไปมันพันขาไปทั่งเลยต้องกระชากยาวๆ แล้วก็เสียเซ็ง แล้วขาอ่อนนี้แก้ไงหรอครับ  9try

Fergie

• ประธาน ltb
  • *
Re: เลี้ยงบอลยังไงให้คล่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:12:43 AM »
เลี้ยงไม่ค่อยเก่ง รอคนเก่งๆ มาตอบ แต่ขาอ่อน นี่ต้องวิ่งบ่อยๆ เพิ่มกำลังขา ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 09:29:47 PM โดย Fergie »

EMxz

• บุคคลทั่วไป
Re: เลี้ยงบอลยังไงให้คล่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:37:45 PM »
ผมก็เลี้ยงไม่ค่อยเก่ง แต่ถ้าให้แนะนำก็  8angry ฝึกกำลังขากับเบสิคพื้นฐาน ให้ดีครับ พวกเดาะบอล เลี้ยงหลบกรวย การจับบอล ส่งบอล ถ้ากำลังดีเบสิคแน่น ก็พอที่จะเลี้ยงบอลไม่โดนแย่งง่ายละครับ ที่เหลือก็อยู่พรสวรรค์กับความขยันซ้อมละครับ  2good

Fergie

• ประธาน ltb
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:53:39 PM »
ผมก็เลี้ยงไม่ค่อยเก่ง แต่ถ้าให้แนะนำก็  8angry ฝึกกำลังขากับเบสิคพื้นฐาน ให้ดีครับ พวกเดาะบอล เลี้ยงหลบกรวย การจับบอล ส่งบอล ถ้ากำลังดีเบสิคแน่น ก็พอที่จะเลี้ยงบอลไม่โดนแย่งง่ายละครับ ที่เหลือก็อยู่พรสวรรค์กับความขยันซ้อมละครับ  2good

แม่นแล้วไม่ว่าจะรู้ทฤษฎีมากเพียงใด สุดท้าย ก็จบด้วยคำว่า ซ้อม คับ คุณต้องซ้อม ...

CheliOS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 02:57:43 PM »
วิ่งเยอะๆ เสริมกล้ามเนื้อขาให้แข็งแรง เรื่องเลี้ยงบอล ลองดูคลิปนักบอลซูปเปอร์สตาร์หลายๆคน(อย่าก๊อปเขาหมด ดูเป็นตัวอย่างพอประมาณครับ เพื่อเกิดไอเดียเทคนิดใหม่ๆส่วนตัวครับ) แล้วฝึกซ้อมบ่อยๆ และ ลองฝึกเลี้ยงบอลผ่านสิ่งกีดขวางต่างๆบ่อยๆ เพื่อเพิ่มความคล่องตัว

tingnork

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:40:02 PM »
ใช้ข้างเท้าด้านนอกเลี้ยงครับ ค่อย ๆ เลี้ยง ฝึกไปเรื่อย แล้วก็เริ่มเลี้ยงไว ๆ แบบกระชากอ่ะครับ แตะบอลให้อยู่กับตัวเราอ่ะครับ อย่าให้บอลมันห่างจากเท้ามากเพราะอาจจะเสียบอลได้ 15red

swingers

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:19:03 AM »
ต้องไม่ตื่นเต้นกับบอล และคู่แข่งครับ
ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงบอลให้เร็ว อย่าเร่งจังหวะ เอาชัวๆไว้ว่าบอลจะไม่โดนแย่งไป
เดี๋ยวจะมีจังหวะเองครับ ถ้าอยากจะเล่นให้หวือหวาได้ต้องเอาเบสิกให้แน่นก่อน
ไปฝึกพวก ground move ก็ช่วยได้เยอะครับ

sukhumwitz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:04:01 PM »
ถ้าเป็นไปได้ให้เลี้ยงบอลเดาะบอลตลอดเวลาครับไม่ว่าจะเดินไปไหน 16laugh
เพราะสมัยเล่นกีต้าร์เพื่อนผมก็สะพายกีต้าร์เดินดีดทั้งวัน8-10ชม.ต่อวัน
ทุกวันนี้เป็นอาจารย์สอนกีต้าร์ชื่อดังระดับประเทศครับ(อ.เอ๋ วิสาท)

creek2555

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 03:42:03 PM »
แบบนี้คงต้องเอาบอลติดเท้าเลยซะแล้วเก่งแน่  12shoot 12shoot
sbo sbo | sbobet sbobet | sbo sbo | sbobet sbobet | sbo sbo | sbobet sbobet

khemkiki

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:53:15 PM »
ผมก็เลี้ยงไม่ค่อยเก่ง แต่ถ้าให้แนะนำก็