ต้องการหาคนหรือทีมมาเตะเพิ่ม ประกาศว่าข้าอยากเตะ

ผู้เขียน หัวข้อ: เปเล่ มาแนะนำการโหม่ง  (อ่าน 2996 ครั้ง)

Fergie

• ประธาน ltb
  • นักเตะสมัครเล่น
  • *
เปเล่ มาแนะนำการโหม่ง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:33:33 AM »
เปเล่ ราชาลูกหนังโลก พูดถึงการโหม่งไว้ดังนี้

"สมัยเป็นเด็กผมมักหลับตาโหม่ง ทำให้ตำแหน่ง ของศรีษะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ หลังจากนั้นมาผมเริ่มฝึกลืมตาโหม่งบอล โดยเริ่มจากการใช้มือโยนบอลแล้วโหม่ง โดยพยายามลืมตาเอาไว้ การฝึกแบบนี้ทำให้หลังจากนั้นมาผมมักจะลืมตาโหม่งบอลโดยตลอด ก่อนเพิ่มระยะในการโหม่งบอลโดย ลืมตาเอาไว้ กระทั่งการโหม่งแบบนี้กลายเป็นธรรมชาติติดตัวผมไปตลอด ตอนนี้ต่อให้ไม่ว่าลูกบอลจะลอยมาด้วยวิถีแบบไหน ผมก็ไม่มีวันหลับตาปี๋เหมือนแต่ก่อนอีกแล้ว คุณลองเอาวิธีของผมไปฝึกดูก็ได้ แล้วคุณจะพบว่านอกจากเท้าแล้วศีรษะเนี่ยแหละคืออาวุธอันร้ายกาจในการทำประตูเลยล่ะ ลองไปฝึกกันดูนะ"

เครดิต fourfourtwo